โปรแกรมคร่าวๆ
โปรแกรม A นอนบนดอย 2 คืน
เผื่อไว้สำหรับ กรณีวันแรกยังไม่ได้ภาพสวยถูกใจ ฟ้าไม่เป็นใจ แสงไม่สวย เพื่อให้คุ้มกับการที่เราต้องเหนื่อยดั้นด้นขึ้นมาบนดอยม่อนจอง เราจะต้องได้ภาพสวยๆ กลับลงไป
วันเดินทาง : 13 ก.พ. 57
ออกจาก กทม. 20.00 น เดินทางสู่ อ.อมก๋อย จ.เชียงใหม่
วันที่ 1 : 14 ก.พ. 57 เดินขึ้นดอยม่อนจอง ตั้งแค้มป์ ชมพระอาทิตย์ตก
เช้า ถึงเชียงใหม่ แวะล้างหน้า กินข้าว
สายๆ ถึงหน่วยพิทักษ์ป่ามูเซอ แพคสัมภาระขึ้นรถกระบะ 4WD ไปส่งเราที่จุดเดินเท้า
เที่ยง ถึงจุดเริ่มเดิน กินข้าวกลางวัน (ข้าวกล่อง) นักพักสักครู่ แล้วเริ่มเดิน แจกน้ำติดตัวไป
ระยะแรกจะเดินขึ้นตามป่าสน เริ่มเดินชันขึ้นเรื่อย ๆ เลาะตามสันเขา มีวิวของทิวเขาให้เห็นบ้าง สัก 1 ชม.ก็เข้าสู่ป่าหญ้าไปตามสันเขา ทางเดินลาดขึ้น ลง เดินเรื่อย ๆ ไปจนถึง "ภูหินช่อ " ก้อนหินใหญ่ แวะพัก ถ่ายภาพ ชมวิว 360 องศากันสักพัก แล้วเดินต่อเข้าช่วงป่าทึบ เป็นทางเดินเรื่อย ๆ สักพัก แล้วเริ่มชัน เดินผ่านทุ่งเฟิร์น เลาะสันเขาไปเรื่อย ๆ จนถึงลานทุ่งหญ้าสีทอง เรียกว่า “สนามกอล์ฟช้าง” ใช้เวลาเดินสบายๆ ประมาณ 4 ชม. ระยะทาง 6 กม.
เย็น ช่วยกันตั้งแค้มป์ ในหุบ ใกล้ๆ สนามกอล์ฟช้าง
เสร็จแล้ว ไปเดินเล่นถ่ายภาพทุ่งหญ้าสีทองกันบนสันเขาห่างจากแค้มป์ไม่มากนัก เดินไล่ตามสันเขาไปยอดหัวสิงห์ จุดสูงสุดของม่อนจอง ที่ความสูง 1929 เมตรจากระดับน้ำทะเล ระยะทางเดินประมาณ 1 กม.เพื่อชมวิวพระอาทิตย์ตก ***ยอดดอยหัวสิงห์ มองไกลๆ จะเหมือน สิงโตนอนหมอบ
เดินกลับแค้มป์ กินข้าว คุยกัน พักผ่อน เช็ดตัวด้วยทิชชูเปียก นอน
วันที่ 2 : 15 ก.พ. 57 ชมพระอาทิตย์ขึ้น ทะเลหมอก ยอดหัวสิงห์
เช้ามืด ตื่น ล้างหน้าแปรงฟัน เดินไปยอดหัวสิงห์ รอชมพระอาทิตย์ขึ้น ทะเลหมอก
เช้า กลับแค้มป์ ดื่มกาแฟ ทำอาหารเช้ากินกัน
สายๆ เดินถ่ายรูปเล่น ช่วงประมาณกลางเดือนมกราคม - กุมภาพันธ์ จะเป็นช่วงที่ดอกกุหลาบพันปีกำลังเบ่งบานไปทั่วดอย
หรือใครจะนอนชดเชยที่ต้องตื่นแต่เช้ามืดกันก็ตามสบาย
เที่ยง- บ่าย กินอาหารกลางวัน แล้ว นั่งๆ นอนๆ เอาแรงไว้เดินตอนเย็นอีกรอบ
เย็น เตรียมทำอาหารเอาไว้กินตอนมืด แล้วออกไปเดินเก็บแสงเย็นกันอีกรอบ
ค่ำ กินอาหารเย็น แล้วเข้านอน ต้องเก็บแรงไว้เดินลงดอย
วันที่ 3 : 16 ก.พ. 57 ชมพระอาทิตย์ขึ้น ทะเลหมอก ยอดหัวสิงห์ ลงดอย สวนสนบ่อแก้ว กทม.
เช้ามืด ตื่น ล้างหน้าแปรงฟัน เดินไปยอดหัวสิงห์ รอชมพระอาทิตย์ขึ้น ทะเลหมอก กันอีกครั้งหนึ่ง
เช้า กลับแค้มป์ ดื่มกาแฟ กินมาม่ากัน เช้านี้กินแบบง่ายๆ เราต้องรีบเดินลงดอย
กินเสร็จแล้ว เก็บแค้มป์ เดินลงจากดอย ใช้เวลาเดินลงประมาณ 2-3 ชม.
ถึงจุดที่รถมารอรับ ขึ้นรถไปยังหน่วยพิทักษ์ป่ามูเซอ อาบน้ำ จัดของขึ้นรถ
เที่ยง ออกจากหน่วยพิทักษ์ป่ามูเซอ กินอาหารกลางวันระหว่างทาง แวะเที่ยวสวนสนบ่อแก้ว
เดินทางกลับ กทม. แวะกินข้าวเย็นระหว่างทางอีกเช่นกัน แล้วก็นอน ๆๆๆ ในรถ
22.00-23.00 ถึง กทม.โดยสวัสดิภาพ
ขอบคุณ win win เจ้าของภาพสวยๆ ที่สร้างแรงบันดาลใจ